Đây là một vấn đề được nhiều người quan tâm hiện nay. Bạn đã biết gì về thế nào?

Theo quy định, Tại Khoản 1 và Khoản 2, Điều 55, Luật GTĐB 2008 quy định:

Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt”.

Khi bị CSGT phát hiện, chủ phương tiện sẽ bị xử phạt theo Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

Cụ thể, Điểm a, Khoản 1, Điều 30 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP quy định:

+Phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng đối với cá nhân

+Từ 200.000 - 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe môtô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe môtô thực hiện hành vi tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với giấy đăng ký xe.

Do vậy, nếu bạn muốn thay đổi màu sơn xe theo ý thích, bạn có thể làm theo các hướng dẫn sau đây:

Chuẩn bị: Tờ khai đăng ký xe , Giấy đăng ký xe chính chủ ( Cà vẹt ) , Chứng minh nhân dân

1.- Đối với xe vẫn giữ màu sơn nguyên bản, chỉ cần xin 1 mẫu tờ khai đăng ký xe và tự điền vào,

2.- Nộp hồ sơ và nêu lý do đổi màu cho cán bộ tiếp nhận hồ sơ

Lưu ý:

- Bạn nên nhờ cò cà số khung số máy

- Nên giữ lại tem xe cũ.